![](https://www.tbs.tu.ac.th/wp-content/uploads/2023/10/6-ตุลาคม-1-300x200.jpg)
คุณเธียรทิพย์ ตั้งชีวินศิริกุล คุณแพรวพรรณ เกตุแก้ว คุณสาทร โทบุตร และคุณปิยะ บุญช่วย ผู้แทนเจ้าหน้าที่คณะพาณิชยศาสตร์และการบัญชี มหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์ เข้าร่วมพิธีทำบุญตักบาตรพระสงฆ์ จำนวน 19 รูป เพื่อเป็นการอุทิศส่วนบุญส่วนกุศลให้แก่ผู้ที่ล่วงลับ และวางพวงหรีด วางช่อดอกไม้เพื่อรำลึกถึงเหตุการณ์ประวัติศาสตร์และไว้อาลัยต่อวีรชนผู้สูญเสียชีวิต เนื่องในวัน “ครบรอบ 47 ปี 6 ตุลาฯ 2519″ ในวันที่ 6 ตุลาคม 2566 เวลา 07.00 – 09.30 น. ณ บริเวณสวนประติมากรรมประวัติศาสตร์ “ธรรมศาสตร์กับการต่อสู้เพื่อประชาธิปไตย” ข้างหอประชุมใหญ่ มหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์ ท่าพระจันทร์
ภายในงานมีการมอบหนังสือที่ระลึก “นายป๋วย อึ๊งภากรณ์ ผู้ใหญ่ที่ไม่กะล่อน” ที่ ส. ศิวรักษ์ ได้เขียนถึงชีวิต ตัวตน การงาน และอุดมคติประชาธิปไตยของอาจารย์ป๋วย หาอ่านได้ที่: https://pr.tu.ac.th/journal/2566/6-oct-66/index.html
![](https://www.tbs.tu.ac.th/wp-content/uploads/2023/10/6-ตุลาคม-2-300x200.jpg)
![](https://www.tbs.tu.ac.th/wp-content/uploads/2023/10/6-ตุลาคม-3-e1698073730829-300x200.jpg)
Date: 6 ตุลาคม 2566